రియో: ఈ ఏడాది బ్రెజిల్లోని రియోలో జరగనున్న ఒలింపిక్స్కు గతంలో ఎన్నడూ లేని విధంగా వంద మందికి పైగా అథ్లెట్లను భారత్ పంపిస్తోంది. ఒలింపిక్స్ నేపథ్యంలో బ్రెజిల్లో జరిగే ప్రారంభోత్సవ వేడుకలో భారత బృందానికి ఒలింపిక్ పతక విజేత షూటర్ అభినవ్ బింద్రా నేతృత్వం వహించనున్నారు.
2008లో బీజింగ్లో జరిగిన ఒలింపిక్స్లో 10 మీటర్ల ఎయిర్ రైఫిల్ ఈవెంట్లో బింద్రా స్వర్ణ పతకాన్ని గెలుపొందారు. రియో ఒలింపిక్స్ బింద్రాకు ఐదో ఒలింపిక్స్ కాగా, చివరి కూడా కావడం విశేషం. రియోలో జరిగే ఒలింపిక్స్లో పాల్గొనే భారత అథ్లెట్ల వివరాలను ఇండియన్ ఒలంపిక్ అసోసియేషన్ (ఐఓఏ) గురువారం విడుదల చేసింది.
2016 రియో ఒలింపిక్స్కు అర్హత సాధించిన వారి జాబితాను ఇండియన్ ఒలంపిక్ అసోసియేషన్ తన వెబ్సైట్లో పొందుపరిచింది. రియోలో జరిగే ఒలింపిక్స్ ఆగస్టు 5 నుంచి ప్రారంభమై 21తో ముగియనున్నాయి. టెన్నిస్లో పేస్-బోపన్నల జోడీ దిగుతుండగా, మిక్స్డ్ డబుల్స్లో బోపన్నతో సానియా బరిలోకి దిగనుంది.
రియో ఒలింపిక్స్కు భారత ఆర్చర్ల సన్నద్ధత బాగుంది. ప్రపంచ నాలుగో ర్యాంకులో ఉన్న దీపిక, బాంబేలా, లక్ష్మీరాణిలిద్దరూ చక్కటి సమన్వయంతో రాణిస్తున్నారు. ఒలింపిక్స్ ఆరంభం కావడానికి నెల రోజుల ముందే రియోకు చేరుకుని అక్కడే సాధన చేస్తున్నారు.
1988 నుంచి క్రమం తప్పకుండా ఒలింపిక్స్కు భారత ఆర్చర్లు అర్హత సాధిస్తున్నా ఇంత వరకు పతకం గెలవలేదు. 2004, 2008 ఒలింపిక్స్లో మహిళల రికర్వ్ జట్టు క్వార్టర్స్ చేరాయి. అయితే ఈసారి వ్యక్తిగత రికర్వ్ విభాగంలో దీపికా కుమారి పతకం సాధిస్తుందన్న అంచనాలు ఉన్నాయి.
రియో ఒలింపిక్స్కు భారత్ నుంచి అర్హత సాధించిన వారు:
ఆర్చరీ (4)
మహిళలు
1. Deepika Kumari
2. Laxmi Rani Majhi
3. Bombayla Devi (All 3 for Recurve Team event)
పురుషులు
4. Atanu Das (Individual Recurve)
అథ్లెట్లు (36)
పురుషులు
5. Dharambir (200m)
6. Muhammad Anas Yahiya (400m & 4x400m Relay)
7. Jinson Johnson (800m)
8. Ankit Sharma (Long Jump)
9. Renjith Maheswary (Triple Jump)
10. Inderjeet Singh (Shot Put)
11. Vikas Gowda (Discus Throw)
12. Nitendra Singh Rawat (Marathon)
13. Gopi Thonakal (Marathon)
14. Kheta Ram (Marathon)
15. Manish Singh Rawat (20Km Race Walking)
16. Gurpreet Singh (20Km Race Walking)
17. Ganapathi Krishnan (20Km Race Walking)
18. Sandeep Kumar (50Km Race Walking)
19. Arokia Rajiv (4x400m Relay)
20. Kunhu Muhammaed Puthanpurakal (4x400m Relay)
21. Dharun Ayyasamy (4x400m Relay)
22. Mohankumar Raja (4x400m Relay)
23. Lalith Mathur (4x400m Relay)
మహిళలు
24. Dutee Chand (100m)
25. Srbani Nanda (200m)
26. Nirmla (400m & 4x400m Relay)
27. Tintu Luka (800m)
28. Sudha Singh (3000m Steeple Chase)
29. Lalit Shivaji Babar (3000m Steeple Chase)
30. Manpreet Kaur (Shot Put)
31. Seema Punia (Discus Throw)
32. O.P. Jaisha (Marathon)
33. Kavita Tungar Raut (Marathon)
34. Khushbir Kaur (20km Race Walking)
35. Sapana (20km Race Walking)
36. Poovamma Raju Machettira (4x400m Relay)
37. Anilda Thomas (4x400m Relay)
38. Jisna Mathew (4x400m Relay)
39. Aswani Chidananda Akkunji (4x400m Relay)
40. Debashree Mazumdar (4x400m Relay)
బ్యాడ్మింటన్ (7)
పురుషులు
41. Kidambi Srikanth Nammalwar
42. Manu Atthri
43. Sumeet Reddy Buss
మహిళలు
44. Saina Nehwal
45. P.V. Sindhu
46. Jwala Gutta
47. Ashwini Ponnappa
బాక్సింగ్ (3)
పురుషులు
48. Shiv Thapa (56 kg)
49. Manoj Kumr (64 kg)
50. Vikas Krishan (75 kg)
గోల్ఫ్ (3)
పురుషులు
51. Anirban Lahiri
52. Shivsankar Prasad Chawrasia
మహిళలు
53. Aditi Ashok
జిమ్నాస్టిక్స్ (1)
మహిళలు
54. Dipa Karmakar (Artistic - Individual Alround)
జూడో (1)
పురుషులు
55. Avtar Singh (90 kg)
రోయింగ్ (1)
పురుషులు
56. Bhokanal Dattu Baban (M1x Men's Singles Sculls)
షూటింగ్ (12)
పురుషులు
57. Abhinav Bindra (10m air rifle)
58. Kynan Chenai (Trap)
59. Mairaj Ahmad Khan (Skeet)
60. Prakash Nanjappa (50m pistol)
61. Gagan Narang (10m air rifle, 50m rifle prone, 50m rifle 3 positions)
62. Jitu Rai (10m air pistol, 50m pistol)
63. Chaini Singh (50m rifle prone, 50m rifle 3 positions)
64. Gurpreet Singh (10m air pistol, 25m rapid fire pistol)
65. Manavjit Singh Sandhu (Trap)
మహిళలు
66. Apurvi Chandela (10m air rifle)
67. Ayonika Paul (10m air rifle)
68. Heena Sidhu (10m air pistol, 25m pistol)
స్విమ్మింగ్ (2)
69. Sajan Prakash (200m butterfly)
70. Shivani (200m freestyle)
టేబుల్ టెన్నిస్ (4)
పురుషులు
71. Achanta Sharath Kamal (Singles)
72. Soumyajit Ghosh (Singles)
మహిళలు
73. Mouma Das (Singles)
74. Manik Batra (Singles)
రెజ్లింగ్ (8)
పురుషులు
75. Yogeshwar Dutt (FR 65 kg)
76. Narsingh Pancham Yadav (FR 74 kg)
77. Sandeep Tomar (FR 57 kg)
78. Hardeep (GR 98 kg)
79. Ravinder Khatri (GR 85 kg)
మహిళలు
80. Sakshi Malik (FR 58 kg)
81. Vinesh (FR 48 Kg)
82. Babita Kumari (FR 53 kg)
వెయిట్ లిఫ్టింగ్ (2)
83. Sathish Kumar Sivalingam (Men's 77 kg)
84. Mirabhai Chanu Saikhom (Women's 48 kg)
టెన్నిస్ (4)
పురుషులు
85. Rohan Bopanna
86. Leander Paes
మహిళలు
87. Sania Mirza
88. Prarthana Thombare
హాకీ (32)
పురుషులు
89. Sreejesh P.R. (captain)
90. Rupinder Pal Singh
91. Raghunath V.R.
92. Kothajit Singh
93. Surender Kumar
94. Harmanpreet Singh
95. Danish Mujtaba
96. Chinglensana Singh Kangujam
97. Manpreet Singh
98. Sardar Singh
99. Uthappa S.K.
100. Devindar Sunil Walmiki
101. Sunil S.V.
102. Akashdeep Singh
103. Ramandeep Singh
104. Chandanda Aiyanna Nikkin Thimmaiah
మహిళలు
105. Navjot Kaur
106. Deep Grace Ekka
107. Monika
108. Nikki Pradhan
109. Anuradha Devi Thockcha
110. Savita
111. Poonam Rani
112. Vandana Katariya
113. Deepika
114. Namita Toppo
115. Renuka Yadav
116. Sunita Lakra
117. Sushila Chanu Pukhrambam (captain)
118. Rani
119. Preeti Dubey
120. Lilima Minz